Home / ਤਾਜ਼ਾ ਗਿਆਨ / ਇਹ ਹੈ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਅਨੋਖੀ ਕਿਸਮ ਜੋ ਪ੍ਰਤੀ ਪੌਦਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ 19 ਕਿੱਲੋ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਉਪਜ

ਇਹ ਹੈ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਅਨੋਖੀ ਕਿਸਮ ਜੋ ਪ੍ਰਤੀ ਪੌਦਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ 19 ਕਿੱਲੋ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਉਪਜ

ਟਮਾਟਰ ਦਾ ਇਕਲੌਤਾ ਪੌਦਾ 5 ਕਿੱਲੋ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 10 ਕਿੱਲੋ ਤੱਕ ਫਸਲ ਦੇ ਸਕਦਾ ਹੈ ਇਹ ਵੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜਿਆਦਾ ਲੱਗ ਰਿਹਾ ਹੋਵੇਗਾ |ਅਸੀਂ ਅੱਜ ਜਿਸ ਟਮਾਟਰ ਦੇ ਪੌਦੇ ਦਾ ਜਿਕਰ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ, ਉਹ ਕੋਈ ਮਾਮੂਲੀ ਟਮਾਟਰ ਦਾ ਪੌਦਾ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਇਸਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਬਾਗਬਾਨੀ ਖੋਜ ਸੰਸਥਾ ਨੇ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ |ਸੰਸਥਾ ਨੇ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਇਹ ਨਵੀਂ ਕਿਸਮ ਨੂੰ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ , ਉਸਦੇ ਇੱਕ ਪੌਦੇ ਤੋਂ 19 ਕਿੱਲੋ ਟਮਾਟਰ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਹੋਇਆ ਹੈ |ਰਿਕਾਰਡ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੀ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਇਸ ਨਵੀਂ ਉਨਤਸ਼ੀਲ ਕਿਸਮ ਦਾ ਨਾਮ ਅਰਕਾ ਰੱਖਿਅਕ ਹੈ |ਭਾਰਤੀ ਬਾਗਬਾਨੀ ਖੋਜ ਸੰਸਥਾ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨਿਕਾਂ ਨੇ ਸੋਧ ਦੇ ਤਹਿਤ ਇਸ ਉਨਤਸ਼ੀਲ ਕਿਸਮ ਦੇ ਪੌਦੇ ਤੋਂ ਇੰਨੀਂ ਉਪਜ ਹਾਸਿਲ ਕੀਤੀ ਹੈ |ਇਸ ਵਿਧੀ ਨਾਲ ਟਮਾਟਰ ਉਤਪਾਦਨ ਦਾ ਇਹ ਉੱਚ ਉਪਜ ਸਤਰ ਹੈ |ਇਸ ਰਿਕਾਰਡ ਤੋੜ ਉਪਜ ਨੇ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਖੇਤੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਵਿਚ ਹਲਚਲ ਮਚਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ |ਭਾਰਤੀ ਬਾਗਬਾਨੀ ਖੋਜ ਸੰਸਥਾ ਅਰਕਾਵਥੀ ਨਦੀ ਦੇ ਕਿਨਾਰੇ ਸਥਿਤ ਹੈ |ਇਹੀ ਵਜ੍ਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਤਪਾਦਨ ਦੇ ਰਿਕਾਰਡ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੀ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਇਸ ਨਵੀਂ ਕਿਸਮ ਨੂੰ ਅਰਕਾ ਰੱਖਿਅਕ ਦੇ ਨਾਮ ਨਾਲ ਨਵਾਜਿਆ ਗਿਆ ਹੈ |

ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ ਟਮਾਟਰ ਦੇ ਸੰਕਰ ਪ੍ਰਜਾਤੀ ਦੇ ਹੋਰਾਂ ਪੌਦਿਆਂ ਵਿਚ ਸਰਵਾਧਿਕ ਉਪਜ 15 ਕਿੱਲੋ ਤੱਕ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ |ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਿੱਥੇ ਕਰਨਾਟਕ ਵਿਚ ਟਮਾਟਰ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀ ਹੈਕਟੇਅਰ ਔਸਤ ਉਤਪਾਦਨ 35 ਟਨ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਅਰਕਾ ਰੱਖਿਅਕ ਪ੍ਰਜਾਤੀ ਦੇ ਟਮਾਟਰ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਪ੍ਰਤੀ ਹੈਕਟੇਅਰ 190 ਟਨ ਤੱਕ ਹੋਇਆ ਹੈ |ਨਵੀਂ ਕਿਸਮ ਦੇ ਟਮਾਟਰ ਦੇ ਪੌਦੇ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਵਿਚ ਕਾਫੀ ਉਤਸੁਕਤਾ ਹੈ |ਕਈ ਕਿਸਾਨ ਇਸਦੀ ਖੇਤੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕਾਫੀ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਨਜਰ ਆ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕੁੱਝ ਕਿਸਾਨ ਇਸਦੀ ਖੇਤੀ ਕਰਕੇ ਰਿਕਾਰਡ ਉਪਜ ਵੀ ਪਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ |ਚਿੱਕਬਲਪੁਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਦੇਵਸਥਾਨਦਾ ਹੌਸਲੀ ਦੇ ਇੱਕ ਕਿਸਾਨ ਚੰਦਰਾਪੱਪਾ ਨੇ ਇਸ ਉਨਤਸ਼ੀਲ ਪ੍ਰਜਾਤੀ ਦੇ 2000 ਟਮਾਟਰ ਦੇ ਪੌਦੇ ਆਪਣੇ ਅੱਧੇ ਏਕੜ ਦੇ ਖੇਤ ਵਿਚ ਲਗਾ ਕੇ 38 ਟਨ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਉਪਜ ਹਾਸਿਲ ਕੀਤੀ ਹੈ ਜਦਕਿ ਇੰਨੀਂ ਸੰਖਿਆ ਵਿਚ ਹੀ ਹੋਰਾਂ ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ ਟਮਾਟਰ ਦੇ ਪੌਦਿਆਂ ਤੋਂ 20 ਟਨ ਉਤਪਾਦਨ ਉਹ ਲੈ ਪਾਉਂਦੇ ਸਨ |

ਡਾ. ਸਦਾਸ਼ਿਵ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ ਇਹ ਕੇਵਲ ਉੱਚ ਉਪਜ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਪ੍ਰਜਾਤੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਬਲਕਿ ਟਮਾਟਰ ਦੇ ਪੌਦਿਆਂ ਵਿਚ ਲੱਗਣ ਵਾਲੇ ਤਿੰਨ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੇ ਰੋਗ, ਪੱਤਿਆਂ ਵਿਚ ਲੱਗਣ ਵਾਲੇ ਕੀੜੇ, ਜੀਵਾਣੂ ਅਤੇ ਫਸਲ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਲੱਗਣ ਵਾਲੇ ਛੋਟੇ-ਛੋਟੇ ਕੀੜੀਆਂ ਤੋਂ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਲੜਨ ਦੀ ਵੀ ਇਸ ਵਿਚ ਪ੍ਰਤੀਰੋਧਕ ਸ਼ਕਤੀ ਮੌਜੂਦ ਹੈ |ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਕਵਕ ਅਤੇ ਕੀਟਨਾਸ਼ਕਾਂ ਤੇ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਖਰਚ ਦੀ ਬਚਤ ਨਾਲ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਖੇਤੀ ਦੀ ਲਾਗਤ ਵਿਚ ਦਸ ਫੀਸਦੀ ਤੱਕ ਦੀ ਕਮੀ ਆਉਂਦੀ ਹੈ |ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਗਹਿਰੇ ਲਾਲ ਰੰਗ ਦੇ ਇਸ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਖੇਤੀ ਕੁੱਝ ਹੋਰ ਵੀ ਫਾਇਦੇ ਹਨ |ਮਸਲਨ ਇਸਦੇ ਗਹਿਰੇ ਰੰਗ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਇਹਨਾਂ ਟਮਾਟਰਾਂ ਨੂੰ ਜਿਆਦਾ ਦੂਰੀ ਤੱਕ ਟ੍ਰਾਂਸਪੋਰਟ ਦੇ ਜਰੀਏ ਭੇਜਣ ਵਿਚ ਆਸਾਨੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ |ਹੋਰ ਆਮ ਪ੍ਰਜਾਤੀਆਂ ਦੇ ਟਮਾਟਰਾਂ ਦੀ ਉਪਜ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 6 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਰੱਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਸੰਕਰ ਪ੍ਰਜਾਤੀ ਦੇ ਟਮਾਟਰ ਡਸ ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਜਦਕਿ ਅਰਕ ਪ੍ਰਜਾਤੀ ਦੇ ਟਮਾਟਰ 15 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਰੱਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ |

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *